ข้อมูลเทศบาล
ข่าวกิจกรรม
กิจกรรมรณรงค์ "สัปดาห์คนเชียงใหม่รักกัน แยกกันสักพัก เพื่อลด COVID - ๑๙"
- 24 กุมภาพันธ์ 2565
- อ่าน 90 ครั้ง
![](news/img/news_1_1065.jpg)
กิจกรรมรณรงค์ "สัปดาห์คนเชียงใหม่รักกัน แยกกันสักพัก เพื่อลด COVID - ๑๙"
เทศบาลตำบลสันกำแพง ได้มีการจัดกิจกรรมรณรงค์ "สัปดาห์คนเชียงใหม่รักกัน แยกกันสักพัก เพื่อลด COVID - ๑๙" ระหว่างวันที่ ๒๑ - ๒๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๕ เพื่อเป็นการยกระดับมาตรการป้องกันและควบคุม โรค COVD - ๑๙ โดยลดการสัมผัส ลดการจัดกิจกรรมใกล้ชิดกัน ที่เสี่ยงต่อการแพร่ระบาด อาทิ การแยกรับประทานอาหารร่วมกัน นำอาหารใสปิ่นโตหรือกล่องมารับประทานเอง งดการจัดงานเลี้ยงสังสรรค์ งดการทำงานกลุ่มและงดการติวหนังสือแบบกลุ่ม ให้จัดเลี้ยงอาหารแบบกล่องในงานบุญและงานศพ งดการเล่นกีฬาที่ต้องสัมผัสใกล้ชิดกัน และให้สวมหน้ากากอนามัยให้นานที่สุดทุกครั้งที่ออกจากบ้าน สามารถลดการแพร่ระบาดในครอบครัว สถานที่ทำงาน โรงเรียน และชุมชนได้ ซึ่งจะทำให้คนเชียงใหม่สามารถใช้ชีวิต ภายใต้สถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคได้อย่างปลอดภัย ควบคู่ไปกับการดำเนินกิจกรรมทางเศรษฐกิจที่ยังต้องขันเคลื่อนต่อไป