ข้อมูลเทศบาล
ข่าวกิจกรรม
ว่าที่ร้อยตรีปัญญา อุ่นประดิษฐ์ นายกเทศมนตรีตำบลสันกำแพง เข้าร่วมการเปิดโครงการส่งเสริมการเพาะปลูกพืชสมุนไพรกระชายขาวและฟ้าทะลายโจรต้านภัย โควิด-19
- 24 พฤศจิกายน 2564
- อ่าน 111 ครั้ง
![](news/img/news_1_949.jpg)
เมื่อวันที่ 24 พย 2564 ว่าที่ร้อยตรีปัญญา อุ่นประดิษฐ์ นายกเทศมนตรี เข้าร่วมการเปิดโครงการส่งเสริมการเพาะปลูกพืชสมุนไพรกระชายขาวและฟ้าทะลายโจรต้านภัย โควิด-19
โดยการฝึกอบรมดังกล่าวเน้นให้ความรู้และทักษะด้านการปลูกพืชสมุนไพรเป็นแหล่งเรียนรู้ในการปลูกพืชสมุนไพรตามแนวคิดปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ใช้ปัจจัยด้านพื้นฐานในการดำเนินชีวิตที่ประชาชนโดยทั่วไปใช้ในการบริโภค ส่งเสริมอาชีพสร้างรายได้ให้แก่ประชาชนในชุมชนเขตเทศบาลตำบลสันกำแพง
ในการเปิดโครงการฝึกอบรมดังกล่าวยังได้มีพิธีลงนามบันทึกความร่วมมือ(MOU) ประกอบด้วย
-เทศบาลตำบลสันกำแพง
-ชมรมมูลนิธิศิลาธัมม์
-ชมรมรักษ์สมุนไพร
-กลุ่มผู้สูงอายุทต.สันกำแพง
-สวนผึ้งสันกำแพง
-วัดโรงธรรมสามัคคี
และได้รับเกียรติจากคณะผลิตกรรมการเกษตรโดยอาจารย์ ดร.วาริน สุทนต์ หัวหน้าศูนย์สมุนไพรและแพทย์แผนไทยแม่โจ้ ได้ให้เกียรติมาเป็นวิทยากรในการอบรมเทคนิคการปลูกพืชสมุนไพรกระชายขาวและฟ้าทะลายโจรและกิจกรรมที่เกี่ยวข้องอีกด้วย นอกจากนี้ยังได้ฝึกอบรมเรื่องการบริหารจัดการแหล่งเรียนรู้และกิจกรรมสมุนไพรเปี่ยมสุข