ข่าวกิจกรรม
พิธีเปิดศาลาเอนกประสงค์คอนกรีตเสริมเหล็ก หมู่ที่ 7 ตำบลทรายมูล
- 25 พฤษภาคม 2561
- อ่าน 738 ครั้ง
![](news/img/news_1_98.jpg)
พิธีเปิดศาลาเอนกประสงค์คอนกรีตเสริมเหล็ก หมู่ที่ 7 ตำบลทรายมูล
นางสาวศุภนิมิต วรกิตติ นายกเทศมนตรีตำบลสันกำแพง พร้อมด้วยคณะผู้บริหารสมาชิกสภาเทศบาล ประธานในพิธีทำบุญศาลาเอนกประสงค์
หมู่ที่ 7 ตำบลทรายมูล ตามโครงการก่อสร้างอาคารคอนกรีตเสริมเหล็ก 1 ชั้น ขนาดกว้าง 9 เมตร ยาว 24 เมตร โดยมีพื้นที่ใช้สอยไม่น้อยกว่า
264ตารางเมตร งบประมาณการก่อสร้าง 1,590,000 บาท
อาคารเอนกประสงค์ สุสานทรายมูล ออกแบบ ให้มีลักษณะโถงโล่ง มีลักษณะที่สอดคล้องกับสภาพแวดล้อม และภูมิภาค จึงเลือกอาคาร
หลังคาทรงมะนิลา เป็นหนึ่งทรงหลังคาที่ใช้งานได้ดีในสภาพอากาศเมืองไทย คุณสมบัติเด่นของหลังคามะนิลาจะรวมจุดแข็งของหลังคา
สองแบบ คือหลังคาทรงจั่ว ผสม หลังคาปั้นหยาเข้าไว้ด้วยกัน ซึ่งลักษณะเด่นของหลังคาปั้นหยา มีความแข็งแรง สามารถปะทะแรงลมได้ดี
กันแดดและฝนให้บ้านได้รอบด้าน เมื่อมาผสมผสานกับหลังคาจั่วที่มีสันหลังคาสูง ทำให้หลังคาระบายน้ำออกไปได้อย่างรวดเร็วในวันที่ฝนตกชุก
และระบายความร้อนออกทางช่องลมได้ง่ายในวันที่แดดร้อน ด้วยคุณสมบัติที่เหมาะสมนี้เราจึงมักพบเห็นหลังคาแบบนี้ได้มากในเรือนไทย
ภาคเหนือ
ทั้งนี้ วันที่25พฤษภาคม2561 ประชาชนหมู่บ้านทรายมูลหมู่ที่7 ตำบลทรายมูล โดย นายสมานมิตร ไชยแว่น ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 7 ได้ร่วมกันจัด
พิธีทำบุญอาคารเอนกประสงค์ ภายในสุสานบ้านทรายมูล จัดให้พิธีสงฆ์ ทำพิธีสวดถอนตามประเพณีล้านนา เจริญพระพุทธมนต์ ถวายเครื่อง
จตุปัจจัยไทยทาน ถวายต้นผ้าป่าสามัคคีของหมู่บ้าน พระสงฆ์ประพรมน้ำมนต์ ให้กับประชาชนและผู้ที่มาร่วมงานตามลำดับ
![](/kindeditor/attached/image/20180525/20180525161937_63338.jpg)
![](/kindeditor/attached/image/20180525/20180525162032_14907.jpg)
![](/kindeditor/attached/image/20180525/20180525162118_54949.jpg)
![](/kindeditor/attached/image/20180525/20180525162143_55628.jpg)
![](/kindeditor/attached/image/20180525/20180525162212_17432.jpg)
![](/kindeditor/attached/image/20180525/20180525162415_52956.jpg)